FAQ - Chính sách - Luật pháp

FAQs - Chính sách - Luật pháp
 Thuydoanttxd82@gmail.com: Tôi có câu hỏi như sau: Hiện nay trên địa bàn UBND xã thường có diện tích đất nông nghiệp để trồng cây nông nghiệp lâu năm, cây nông nghiệp hàng năm.UBND xã tổ chức cho cá nhân, tổ chức thầu diện tích đất nông nghiệp này, trong hợp đồng giao thầu UBND xã ghi cho phép người được giao thầu được xây dựng nhà cấp 4 để trong nom (nhưng lại không ghi là được xây bao nhiêu m2, cao bao nhiêu m2, được xây dựng bao nhiêu nhà cấp 4 trên diện tích được giao thầu) Vì thực tế sau khi được giao thầu đất nông nghiệp, tổ chức cá nhân họ xây dựng rất nhiều nhà cấp 4 khác nhau nhằm mục đích ở, chăn nuôi phần diện tích đất nông nghiệp để trồng cây nông nghiệp còn lại rất ít. Tôi muốn hỏi việc UBND xã cho phép xây dựng nhà cấp 4 như vậy là đúng hay sai? Khi họ xây dựng nhiều nhà cấp 4 trên diện tích đất nông nghiệp được giao thầu như vậy thì lực lượng thanh tra xây dựng có vào lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu ngừng thi công xây dựng công trình vi phạm được không? Ngày 13/12/2016 Sở Tài nguyên và Môi trường Hà Nội có Văn bản số 2739/STNMT-TTr về việc xử lý vi phạm trong quản lý, sử dụng đất nông nghiệp, đất công. Lực lượng thanh tra xây dựng vào lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu ngừng thi công xây dựng công trình vi phạm đối với các công trình xây dựng nhà cấp 4 trên đất nông nghiệp vi phạm xây dựng trên đất không được phép xây dựng theo quy định tại điểm a Khoản 7 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP. Xin hỏi lực lượng thanh tra xây dựng làm như vậy đúng hay sai? Các vi phạm này hiện nay xảy ra thường xuyên trên địa bàn xã, vì vậy rất mong sớm nhận được câu trả lời. Cảm ơn!”.
 Đỗ Thanh Nhàn dinhthanhhan712@gmail.com Ông bà nội em sinh được 7 người con trong đó có 3 người con trai và 4 người con gái . Sau khi ông bà mất đi có đẻ lại bản di chúc viêt tay nói rõ: chú L được chia phần đất riêng , bố em, cô U và chú N được chia phần đất tổ tiên nhưng trong giáy không viết rõ chia bao nhiêu m2 và ở vị trí nào, trong bản viết tay này có nhiều người chứng kiến nhưng trong giấy chỉ có chữ ký của 1 người làm chứng và bố em , chú L , cô U , chú N. Sau đó bố em , cô U và chú N tự thỏa thuận để chia lại mảnh đất đó lam 3 phần và 1 ngõ đi chung , có sự chứng kiến của 3 người con gái khác , phần đất của cô U và chú N đã được cấp sổ đỏ cách đây 15 năm còn gia đình em do điều kiện kinh tế khó khăn nên mới lấy sổ đỏ cách đây 5 năm. Cách đây 1 tháng gia đình nhà em và gia điình nhà chú N có to tiếng với nhau , chú N đòi chia lại đất dựa theo bản viết tay đó nếu không sẽ kiện nhà en ra tòa. chú còn đi thuyết phục các chị em khác của bố em để kiện nhà em . Xin cho em hỏi liệu gia đình nhà chú N làm vậy có đúng quy định của luật đất đai không ? Có đủ cơ sở pháp lý để thành lập vụ kiện trên không? Cơ quan nhà nước cấp xã, cấp huyện có đủ thẩm quyền để giải quyết vụ việc trên không. Em xin chân thành cảm ơn !